YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Trong bình kín chứa 0,35 mol C2H2, 0,65 mol H2 và một ít bột Ni. Nung nóng bình một thời gian thu được hỗn hợp Z có tỉ khối với H2 là 8. Sục Z vào lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 đến phản ứng hoàn toàn thu được hỗn hợp D và 24 gam kết tủa. Hỗn hợp khí D phản ứng vừa đủ với bao nhiêu mol brom trong dung dịch.

    Lời giải tham khảo:

    Số mol hỗn hợp khí Z sau khi đun nóng là: (0,35.26+0,65.2) : 2.8 = 0,65 mol

    nC2H2 trong Z = 1⁄2 nAg = (1.24) : (2.240) = 0,05 mol

    → Số mol liên kết II trong D : 0,35.2 – 0,35 – 0,05.2 = 0,3 mol

    →nBr2 = 0,3 mol

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 85878

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON