YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Sục V lít CO2(đkc) vào 100ml dung dịch Ca(OH)2 2M thu được 10 gam kết tủa. V có giá trị là bao nhiêu?

    • A. 2,24 lít hoặc 6,72 lít.  
    • B. 2,24 lít.      
    • C. 6,72 lít.         
    • D. 2,24 lít hoặc 4,48 lít.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    n Ca(OH)2 = 0,1 .2 = 0,2 mol

    n CaCO= 10 : 100 = 0,1 mol

    * TH1

    Phương trình phản ứng:

    CO+ Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O (1)

    (1) n CaCO3 = n CO2 = 0,1 mol

    V CO2 = 0,1 . 22,4 = 2,24 lit

    * TH2

    Phương trình phản ứng:

    CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O (2)

    2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2 (3)

    (2) n CO2 = n Ca(OH)2 = n CaCO3 = 0,1 mol

    (3) n Ca(OH)2 = 0,2 – 0,1 = 0,1 mol

    (3) n CO2 = 2 . n Ca(OH)2 = 0,2 mol

    → V CO2 = (0,1 + 0,2) , 22,4 = 6,72 lít

    Đáp án A

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 180994

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON