RANDOM

Tính C% dung dịch thu được khi cho 100g Na2CO3 19,96% tác dụng với 200g BaCl2 10,4%?

cho 100 g dung dịch na2co3 19.96% tác dụng vs 200g dung dịch bacl2 10.4% sau phản ứng lọc bỏ kết tủa thu dc dung dịch A

tính C% các chất tan trong dung dịch A

Theo dõi Vi phạm
ADSENSE

Trả lời (1)

 
 
 
  • mNa2CO3=100*19.96/100=19.96g

    nNa2CO3=19.96/106=0.19mol

    mBaCl2=200*10.04/100=20.08g

    nBaCl2=20.08/208=0.097mol

    Na2CO3 + BaCl2 -> BaCO3 + 2NaCl

    (mol) 1 1

    (mol) 0.19 0.097

    Lập tỉ lệ: 0.19> 0.097. Na2Co3 dư dư

    Na2CO3 + BaCl2 -> BaCO3 + 2NaCl

    (mol) 0.097 0.097 0.097 0.194

    mdd = mddNa2CO3 + mddBaCl2 - mBaCO3

    =100+200-0.097*197=208.891g

    nNa2CO3 dư = 0.19-0.097=0.093mol

    mNa2CO3 dư = 0.093*106=9.858g

    mNaCl = 0.194*58.5=11.349g

    C%Na2CO3 dư = 9.858/208.891*100=4.72%
    C%NaCl = 11.349/208.891*100=5.43%

      bởi Võ Trí Thức 11/05/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Mời gia nhập Biệt đội Ninja247

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
YOMEDIA

Video HD đặt và trả lời câu hỏi - Tích lũy điểm thưởng

Các câu hỏi có liên quan

 

YOMEDIA
1=>1
Array
(
    [0] => Array
        (
            [banner_picture] => 4_1603079338.jpg
            [banner_picture2] => 
            [banner_picture3] => 
            [banner_picture4] => 
            [banner_picture5] => 
            [banner_link] => https://tracnghiem.net/de-kiem-tra/?utm_source=Hoc247&utm_medium=Banner&utm_campaign=PopupPC
            [banner_startdate] => 2020-10-19 00:00:00
            [banner_enddate] => 2020-10-31 23:59:00
            [banner_embed] => 
            [banner_date] => 
            [banner_time] => 
        )

)