YOMEDIA
NONE

Đun nóng 0,4 mol hỗn hợp E gồm dipeptit X, tripeptit Y và tetrapeptit Z đều mạch hở bằng lượng vừa đủ dung dịch NaOH, thu được dung dịch chứa 0,5 mol muối của glyxin và 0,4 mol muối của alanin và 0,2 mol muối của valin. Mặt khác đốt cháy m gam E trong O2 vừa ddurr thu được hỗn hợp O2, H2O và N2, trong đó tổng khối lượng của CO2 và nước là 78,28g. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào ?

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • Đặt : CT amino axit: CnH2n+1O2N

    x CnH2n+1O2N  hh E  CnH2nO2NNa; mhh muối = 120,7 gam

    Ta có : 14n + 69 =  => n =  ; x =  = 2,75

    2,75 CnH2n+1O2N  C2,75n H5,5n – 0,75O3,75N2,75 (E)  CO2 + H2O + N2

    Đặt nE = a (mol)

    mCO2 + mH2O = 44.2,75an + 9(5,5n – 0,75)a = 78,28 => a = 0,16 mol

    mhh E = 0,16(38,5. - 0,75 + 16.3,75 + 14.2,75) = 33,56 gam

      bởi thủy tiên 27/01/2022
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON