-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình vận tốc \(v = 20 \pi cos(\frac{50}{3}\pi t - \frac{\pi}{6})\)cm/s. Thời gian từ lúc vật bắt đầu dao động đến khi vật có vận tốc \(v = 10 \pi\) cm/s lần thứ 8 là
- A. 0,23 s.
- B. 0,11 s.
- C. 0,11 s.
- D. 0,47 s.
Đáp án đúng: D
+ Chu kì : T = 0,12 s.
+ Số lần vật có vận tốc \(v = 10 \pi cm/s\) trong một chu kì là n = 2
+ Số lần đề bài yêu cầu N = 8
+ \(\frac{N}{n}= 4\) =>Lấy số chu kì gần nhất là 3T và dùng sơ đồ tìm 2 lần còn lại
+ \(\Delta t = \frac{T}{12} + \frac{T}{2} + \frac{T}{4} + \frac{T}{12} = \frac{11T}{12}\)
.jpg)
+ \(t = T + \Delta t = \frac{47 T}{12} = 0,47 s\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Vật dao động điều hòa với phương trình x = A cos ( 6 pi.t + pi/3) sau 7T/12 vật đi được quãng đường 10cm. Tính biên độ dao động của vật
- Phương trình dao động điều hòa của vật là x = 4 cos ( 8 pi.t + pi /6 ) cm. với x tính bằng cm, t tính bằng s. Chu kì dao động của vật là
- Một chất điểm dao động điều hòa với tần số 5 Hz, biên độ 4 cm. Lấy π2 = 10. Gia tốc cực đại của chất điểm bằng
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = A cos(6 pi.t + pi/4)
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 10 cos(2pi.t + 3pi/4) cm
- Vật dao động điều hòa với vận tốc cực đại vmax, tốc độ góc omega, khi vật qua li độ x1 với vận tốc v1 thì ta có
- . Tìm quãng đường nhỏ nhất vật đi được trong khoảng thời gian 2T/3
- Một vật dao động đều hòa dọc theo trục Ox. Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Ở thời điểm độ ℓớn vận tốc của vật bằng 50% vận tốc cực đại thì tỉ số giữa động năng và cơ năng của vật ℓà
- Một vật dao động điều hòa. Ban đầu vật ở biên, trong ba chu kì đầu tiên tốc độ của vật đạt cực đại
- Pha của dao động được dùng để xác định

